www.thaibraintumor.com

• เพิ่มขนาดตัวอักษร
  • ขนาดตัวอักษรปกติ
  • สดขนาดตัวอักษร
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?

มีเนื้องอกในสมอง มีอาการมึนศรีษะ และไข้ขึ้นทุกวัน
(1 viewing) (1) Guest
ถามหมอ - หมอตอบ
Go to bottomPage: 1
TOPIC: มีเนื้องอกในสมอง มีอาการมึนศรีษะ และไข้ขึ้นทุกวัน
มีเนื้องอกในสมอง มีอาการมึนศรีษะ และไข้ขึ้นทุกวัน 5 Years, 5 Months ago  
คุณแม่อายุ 80 ปีเป็นเนื้องอกในสมอง คุณแม่มักบ่นมึนศรีษะทุกวันช่วงเช้าถึงบ่ายสงสารแม่ เอายาพาราให้ทานบางครั้งช่วยได้บางครั้งไม่ทุเลา มีอาการเหมือนเป็นไข้ คุณแม่บอกหนาวๆร้อนๆ หน้าแดงเช็ดตัวให้บ้างแต่ไม่ทุเลา การให้กินยาพาราทุกวันๆละ2-3 เม็ด มีวิธีที่จะช่วยบรรเทาอาการมึนศรีษะไข้ขึ้นไหมคะ ขณะนี้เป็นคนไข้ที่ศิริราช คูณหมอที่ดูอาการนัดให้สแกนสมองอีกครั้งว่าเนื้องอกจะมีขนาดใหญ่ขึ้นหรือไม่ เล่าอาการมึนศรีษะและเป็นไข้ให้คุณหมอทราบ แต่ไม่ได้ให้ยาอะไร ด้วยสงสารคุณแม่จึงให้ทานยาเป็นประจำ จะเป็นอันตรายมาไหมคะ ขอความกรุณาคุณหมอช่วยให้คำแนะนำ ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้
สมมาตร์
Fresh Boarder
graphgraph
User Offline Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:มีเนื้องอกในสมอง มีอาการมึนศรีษะ และไข้ขึ้นทุกวัน 5 Years, 5 Months ago  
ใช่ครับ แต่หากอาการปวดเป็นจากเนื้องอกในสมองจริงๆ ก็ต้องรักษาที่ต้นเหตุหน่ะครับ จึงจะดีที่สุด ส่วนหากรักษาตามอาการต้องปรึกษาแพทย์ครับ เพราะการบรรเทาปวดมียาหลายตัว อาจจะมียาทางสมองร่วมด้วย ต้องปรึกษาแพทย์เลยครับ

ฉะนั้น ต้องให้รู้ก่อนว่าอาการปวดหัวเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เพราะถ้าจากเนื้องอกในสมองจริง ก็ต้องแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ คือ การผ่าตัดออก ซึ่งอาจจะจ่ายเอง หรือ อาจจะใช้สิทธิต่างๆ เพื่อเข้ารักษา เช่น 30 บาท, ประกันสังคม ,ประกันสุขภาพ ,ประกันชีวิต ก็จะทำให้ค่าใช้จ่ายลดลง

แต่ถ้ารักษาตามอาการ และเกิดจากเนื้องอกสมอง ก็ต้องปรึกษาเรื่องนี้กับแพทย์ทางด้านระบบประสาทและสมองโดยตรงเหมือนกัน เพราะยาระงับปวดมีหลายระดับ อาจจะต้องให้แพทย์เป็นผู้สัี่งยาให้ เพราะต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์ครับ

คิดว่าน่าจะพอตอบปัญหาได้นะครับ แต่ยังไงจะเอาไปถามอาจารย์หมอให้อีกครั้งหนึ่งครับ

TbT Admin
admin
www.ThaiBrainTumor.com
Admin
graph
User Offline Click here to see the profile of this user
ThaiBrainTumor ThaiBrainTumor@Hotmail.com Location: ประเทศไทย
The administrator has disabled public write access.

Re:มีเนื้องอกในสมอง มีอาการมึนศรีษะ และไข้ขึ้นทุกวัน 5 Years, 5 Months ago  
สวัสดีครับ วันนี้นำข้อมูลเท่าที่คุณสมมาตร์ ให้มาไปปรึกษาอาจารย์หมอศรัณย์นะครับ

แต่อาจารย์ไม่สามารถตอบอะไรให้ได้ครับ เนื่องจากไม่ทราบชนิดของเนื้องอกสมอง ต้องรบกวนคุณสมมาตร์ แจ้งชนิดของเนื้องอกในสมอง หรือเลขที่โรงพยาบาลของคนไข้ จะได้ตรวจดูฟิล์ม X-Ray ก่อน จึงสามารถตอบคำถามได้ครับ

ถ้ามีข้อมูลส่วนใดส่วนหนึ่งเพิ่มเติมรบกวนขอเพิ่มด้วยนะครับ จะได้ปรึกษาได้ถูกต้องครับ

TbT Admin ครับ
admin
www.ThaiBrainTumor.com
Admin
graph
ThaiBrainTumor ThaiBrainTumor@Hotmail.com Location: ประเทศไทย

เลขที่บัตรคนไข้ 4109721 ของโรงพยาบาลศิริราช คุณแม่เคยได้รับการสแกนสมอง ขอขอบคุณในความกรุณา ผลการสแกนสมอง ก้อนเนื้อมีขนาดเท่าเดิมแต่ยังมีอาการหนาวๆร้อนๆมึนศรีษะเป็นทุกวัน
สมมาตร์
Fresh Boarder
graphgraph
Last Edit: 2011/05/23 18:42 By สมมาตร์.

Go to topPage: 1